th th
en

Little Woods ผลงานนศ.ม.กรุงเทพ & ม.อัสสัมชัญ คว้า 2 รางวัลหนังสั้น Amuse & Amaze Short Film Contest (Season 2)

ประกาศผลประกวดหนังสั้น”สนุกมหัศจรรย์ ที่พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์”ปีที่2 คือเรื่อง Little woods คว้า2รางวัลรับ1.2แสนบาท ผลงานทีม Smile Filmนักศึกษาม.กรุงเทพ+ม.อัสสัมชัญ ส่วนเรื่อง โลกมหัศจรรย์ ของพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ ผลงานทีมPK.STATION FILM จาก รร.พระโขนง คว้าห้าหมื่นบาท ระดับมัธยมปลาย ประกาศผลประกวดหนังสั้น”สนุกมหัศจรรย์ ที่พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์”ปีที่2 คือเรื่อง Little woods คว้า2รางวัลรับ1.2แสนบาท ผลงานทีม Smile Filmนักศึกษาม.กรุงเทพ+ม.อัสสัมชัญ ส่วนเรื่อง โลกมหัศจรรย์ ของพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ ผลงานทีมPK.STATION FILM จาก รร.พระโขนง คว้าห้าหมื่นบาท ระดับมัธยมปลาย 

790198 800x533

790195 800x533


เมื่อวันที่ 9 พ.ค.61 ที่ห้องเบญจรัศมี ชั้น3 สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก(ททบ.5) สนามเป้า ใกล้ กทม. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในการประกาศผลการประกวดหนังสั้น”สนุก มหัศจรรย์ ที่พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์” Amuse & Amaze Short Film Contest (Season 2) โดยความร่วมมือ ของ องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ (อพวช.)ร่วมกับบริษัท อาร์ทีเอ เอ็นเตอร์เทนเมนท์ จำกัด(มหาชน) และสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก(ททบ.5) เริ่มด้วยการแนะนำคณะกรรมการตัดสิน จำนวน 4 ท่านประกอบด้วย 1.นางกรรณิการ์ วงศ์ทองศิริ รองผู้อำนวยการ องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ(อพวช.) 2.นางสาวปวริศรา วงสิริประภา หัวหน้าชุดวิเคราะห์และประเมินรายการ ฝ่ายพัฒนารายการและรายได้ ททบ.5 3.นายอำพน แปลงไธสง อาจารย์พิเศษภาควิชาความคิดสร้างสรรค์การสื่อสาร มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และ4.นายนนทรี นิมิบุตร ผู้กำกับและผู้อำนวยการสร้างภาพยนตร์

790188 800x533


คณะกรรมการฯได้พิจารณาหนังสั้นที่เข้ารอบ 40 ทีมและคัดเลือก 10 ทีมสุดท้าย เพื่อหาทีมชนะเลิศและรองชนะเลิศตามลำดับ พร้อมเชิญชม Teaser หนังที่เข้ารอบ จากนั้นจึงประกาศผลทีมที่ได้รับรางวัลต่างๆประกอบด้วย รางวัลพิเศษ 2 รางวัลคือรางวัล โครงเรื่องดีเด่น ได้แก่ เรื่อง Little woods ผลงานทีม Smile Film จาก ม.กรุงเทพ และม.อัสสัมชัญ ส่วนรางวัลเทคนิคยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง l’m hero ผลงานทีม YOUNG N WILDจาก ม.กรุงเทพ และ ม.ธรรมศาสตร์ โดยทั้ง 2 รางวัลได้รับ โล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล รางวัลละ20,000บาท โดยมีคณะกรรมการตัดสินแสดงความคิดเห็น จากนั้นจึงประกาศผลรางวัลระดับมัธยมศึกษาตอนปลายหรือเทียบเท่าประกอบด้วยรางวัลชนะเลิศอันดับที่3 ได้แก่ เรื่อง museum of truth ผจญพิพิธภัณฑ์แห่งความจริง ผลงานทีม ชนโรง Production จาก รร.สตรีอ่างทอง ได้รับโล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 20,000บาท รางวัลชนะเลิศอันดับที่2 ได้แก่ เรื่องไก่กะไข่ ผลงานทีม twenty-six จาก รร.อาชีวศึกษา ธนบุรีได้รับโล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 30,000บาท และรางวัลชนะเลิศอันดับที่1 ได้แก่เรื่อง โลกมหัศจรรย์ ของพิพิธภัณฑ์วิทยาศาตร์ ผลงานทีมPK.STATION FILM จากรร.พระโขนง ได้รับโล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 50,000บาท ตามลำดับ พร้อมเชิญชม Teaserหนังที่ได้รับรางวัล และการแสดงความคิดเห็นของคณะกรรมการตัดสิน 

790191 800x533

790193 800x533

790196 800x533

790197 800x533

สำหรับรางวัลระดับอุดมศึกษาและบุคคลทั่วไปอายุไม่เกิน 25ปี ประกอบด้วยรางวัลชนะเลิศอันดับที่3 ได้แก่ เรื่อง I can do ผลงานทีมSimilar จาก ม.กรุงเทพ และ ม.ธรรมศาสตร์ได้รับโล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 50,000บาท รางวัลชนะเลิศอันดับที่2 ได้แก่เรื่อง FUSION ผลงาน ทีม WHO DO? STUDIO จากม.ศรีปทุม ได้รับ โล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 70,000บาท และรางวัลชนะเลิศอันดับที่1ได้แก่เรื่อง little woods ผลงานทีม Smile Film จาก ม.กรุงเทพ และ ม.อัสสัมชัญได้รับโล่พร้อมใบประกาศนียบัตร เงินรางวัล 100,000บาท ตามลำดับ พร้อมเชิญชม Teaserหนังที่ได้รับรางวัล และการแสดงความคิดเห็นของคณะกรรมการตัดสิน 

790190 800x533

7933364647785 800x533


“สำหรับรางวัลพิเศษ 2 รางวัลคือรางวัล โครงเรื่องดีเด่น และรางวัลเทคนิคยอดเยี่ยม รวมทั้งรางวัลระดับมัธยมศึกษาตอนปลายหรือเทียบเท่า เป็นรางวัลที่คณะกรรมการจัดเพิ่มขึ้นในปีที่2 นี้ เพื่อให้เกิดความหลากหลายและการมีส่วนร่วมของเยาวชนมากขึ้น รวมถึงรางวัลรางวัลพิเศษจากการสุ่มรายชื่อผู้เข้าร่วมโหวตอีก 4 รางวัลๆละไม่ต่ำกว่า 10,000บาท ทุกเดือนในช่วงสิงหาคม ถึง พฤศจิกายน 2561ที่หนังสั้นได้รับการเผยแพร่ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก (ททบ.5) และสถานีโทรทัศน์ดาวเทียม ช่อง TGN อีกด้วย”

790200 800x533

ทั้งนี้ผลงานหนังสั้นทั้ง 40 ทีม ยังจะได้รับการเผยแพร่ ออกอากาศทาง สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก (ททบ.5)และสถานีโทรทัศน์ดาวเทียม ช่อง Tgn (ลำดับที่1-28) เทปแรก (Teaser) วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2561 เวลา 10.45 –10.55 น. และออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ดาวเทียมช่อง TGN (ลำดับที่ 29 - 40)ในวันเสาร์และอาทิตย์ ช่วง prime time ทวีปเอเชียและยุโรปไปยัง 177 ประเทศ ใน6 ทวีปทั่วโลก

กรอกอีเมล์เพื่อติดตามข่าวสาร